Không chỉ đạt số điểm cao, nữ sinh Hà Tĩnh còn trở thành thủ khoa đầu vào lớp chuyên Văn.
Hiện nhiều tỉnh, thành đã công bố điểm thi vào lớp 10 năm học 2023. Danh tính các thủ khoa đầu vào theo đó cũng dần được lộ diện. Trong đó, đáng chú ý nữ sinh Nguyễn Trần Ban Mai với số điểm 53.5 điểm. Cụ thể, nữ sinh đạt 8.5 điểm môn Toán, môn Văn 9.75, môn Anh 8.25 và môn chuyên là 9 điểm. Số điểm này giúp Mai trở thành thủ khoa đầu vào lớp chuyên Văn – Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh,
Chia sẻ về kết quả xuất sắc của mình, Ban Mai nói: “Đề Văn năm nay khá hay, nhất là phần nghị luận xã hội về vấn đề: “Biết dừng lại đúng lúc” – khá mới mẻ và độc đáo. Em rất tâm đắc vấn đề này và đã dồn hết những kiến thức hiểu biết, quan niệm và trải nghiệm sống của bản thân để làm bài. Kết thúc 150 phút với 21 trang viết, em khá hài lòng về một bài văn trọn vẹn”.
Với lợi thế có mẹ là giáo viên dạy Văn, từ nhỏ Ban Mai đã được mẹ truyền cảm hứng, tình yêu văn học qua những câu chuyện, những trang sách trang sách và cả những khả năng xử lý, giải quyết các dạng đề. Tình yêu ấy càng lớn dần trong em qua những bài giảng đầy cảm xúc, cuốn hút và hấp dẫn của các thầy cô giáo ở trường. Những lời khen ngợi, động viên của mẹ, của thầy cô, bạn bè đã thực sự cho Ban Mai thêm sức mạnh, niềm tin vào con đường mình đã chọn.
Chị Trần Thị Cảnh Thuần – mẹ Ban Mai cho biết: “Mai là cô bé sống tình cảm, thẳng thắn, trung thực và đầy trách nhiệm. Trong học tập, con rất tự giác và thường đặt mục tiêu để mình phấn đấu và không bao giờ tự bằng lòng với những kết quả đã đạt được. Có lẽ, đó cũng chính là yếu tố để con nỗ lực hết mình trong kỳ thi và giành kết quả đáng tự hào”.
Trước đó, Ban Mai từng đạt nhiều thành tích đáng nể như: thủ khoa văn hay chữ tốt cấp huyện lớp 5; giải nhất học sinh giỏi tỉnh lớp 9; thủ khoa đầu vào lớp Văn Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh…