Hoàng cũng cho rằng, mục đích ban đầu không định tìm để làm hại anh D. mà nghĩ rằng nếu gặp thì “tiễn luôn xuống suối vàng” không thì thôi. Thật không may cho nạn nhân, đúng thời điểm đó lại có mặt ở hiện trường.
Cho đến sáng ngày 25/10, Phòng Cảnh sát hình sự (Công an Bắc Ninh) cho biết, đơn vị đang tạm giữ Phan Thanh Hoàng, (SN 2003, trú tại xã Mỹ Bằng, huyện Yên Sơn, tỉnh Tuyên Quang) để điều tra, làm rõ vụ án mạng khiến 2 người thương vong xảy ra vào tối 24/10 tại phố Nguyễn Gia Thiều, TP Bắc Ninh, tỉnh Bắc Ninh.
Tại cơ quan công an, khi được hỏi nguyên nhân nào lại ra tay với B. (nạn nhân) như vậy, thì thanh niên trả lời rất nhanh và thản nhiên: “do mâu thuẫn thình cảm và xúc phạm gia đình”. Khi được hỏi cụ thể là như thế nào, thì Hoàng nói do B. ‘nói cháu là không được bố mẹ dạy bảo, không có ăn có học’.
“Tôi xác định đến TP. Bắc Ninh mới mua dao để thực hiện mục đích của mình. Tôi sợ mua dao và mang trong người từ Tuyên Quang xuống thì sẽ bị công an bắt”, nghi phạm tường trình về việc gây án khiến 2 người thương vong.
Trước đó, vào khoảng 20h ngày 24/10, tại quán cắt tóc gội đầu Vũ Huyền ở phố Nguyễn Gia Thiều, TP Bắc Ninh, Phan Thanh Hoàng đã dùng dao xông vào quán truy sát bạn gái cũ là chị Nguyễn Thị B., (SN 2003, trú ở TP Tuyên Quang, tỉnh Tuyên Quang). Ngoài ra, Hoàng còn truy sát bạn trai của chị B.
Vụ việc khiến các nạn nhận đổ gục, nằm bất động trong nhà và ngoài đường. Nữ nạn nhân thiệt mạng còn nam thanh niên nguy kịch được đưa đi cấp cứu. Ngay khi gây án, hung thủ ngồi xuống đợi lực lượng chức năng bắt giữ.
Hoàng cũng khai nhận trước đó có quan hệ tình cảm với chị B. Tuy nhiên khoảng 3 tháng gần đây, do mâu thuẫn nên chị B. chia tay Hoàng và xuống Bắc Ninh làm việc. Tại đây, chị quen và có tình cảm với anh D.
Không chấp nhận người yêu có bạn trai mới, Hoàng đã ghen tuông, nhắn tin chửi bới chị B. nên hai người nhắn tin qua lại cãi nhau. Đặc biệt, do khoản vay 1 triệu đồng trước đó, chị B. và Hoàng đã có những lời lẽ xúc phạm danh dự nhau. Ngày 24/10, Hoàng bắt xe từ Tuyên Quang xuống Bắc Ninh và chuẩn bị sẵn hung khí để gây án.
Đến tối 24/10, biết chị B. và anh D. đang ở trong quán cắt tóc trên phố Nguyễn Gia Thiều, TP Bắc Ninh, Hoàng đã xông vào truy sát hai người. Trước khi gây án, Hoàng đã viết “thư tuyệt mệnh” đăng lên Facebook. Khi được hỏi là dù sao nạn nhân van xin nhưng không tha, Hoàng cho rằng, lúc đó, chỉ nghĩ giết người thôi chứ không nghĩ gì cả.
Video đang HOT
“Chính vì thế, cháu đã sát hại nạn nhân đến cùng. Nhưng giờ cháu ân hận rồi, hành động đó cứ tưởng là mạnh mẽ nhưng không phải, cháu chỉ làm khổ mọi người thôi” – Hoàng cho biết.
Hoàng cũng cho rằng, mục đích ban đầu không định tìm để làm hại anh D. mà nghĩ rằng nếu gặp thì “tiễn luôn xuống suối vàng” không thì thôi. Thật không may cho nạn nhân, đúng thời điểm đó lại có mặt ở hiện trường. Theo lời Hoàng thì sở dĩ hắn viết Facebook vì để cho mọi người biết và gửi lời xin lỗi đến gia đình.
Ngoài ra mới đây, netizen cũng phát hiện thêm Facebook được cho là của cô gái 19 tuổi. Trước khi gặp nhau tại Bắc Ninh, B. cũng có loạt bài đăng bóc phốt bạn trai cũ từng “tác động vật lý” và tung clip nhạy cảm.
“Lúc còn yêu ở chung rồi mới hiểu hết được con người Hoàng như nào. Người luôn bị hành hạ là em, chơi game thua tức rồi chửi em. Cãi nhau hay không vừa ý Hoàng thì dùng chân tay, có đợt bóp cổ em, dí vật nhọn vào cổ, thì hỏi mọi người xem ai mà chịu được nữa, thế chia tay cho xong.
Bây giờ chia tay rồi vẫn đe dọa là sao, chia tay rồi em có quyền quen người khác mà sao Hoàng phải cấm em, nói con này cắm sừng nhưng trong lúc yêu nhau em đâu có yêu người khác. Nó nhắn tin, nói chuyện với gái thì em cũng nhắn tin nói chuyện với người khác.
Đến cả em nhắn tin với bạn bè nó cũng không cho. Em biết là em có giải thích hay như nào thì mọi người cũng nghĩ clip kia của em, em nhờ mọi người đọc và hiểu cho em.” – cô gái cầu cứu trước khi xảy ra sự việc.