Ngoài 11 trẻ mầm non, trên xe 7 chỗ còn có cô giáo và tài xế, tổng cộng có tất cả 13 người.
Những ngày qua, nhiều thành viên mạng bức xúc chia sẻ đoạn clip 16 trẻ khoảng 2 tuổi bị ‘nhồi nhét’ trên ô tô 7 chỗ tại khu dã ngoại thuộc khu vực huyện Đông Anh, Hà Nội. Clip cho thấy, vì không đủ chỗ, tài xế đã mở cốp xe cho các bé ngồi vào, bên trong xe xuất hiện tiếng khóc của một số trẻ.
Nhiều người cho rằng điều này có thể ảnh hưởng đến sức khỏe của các bé cũng như không an toàn khi lái xe. Nhiều ý kiến cũng đặt dấu chấm hỏi về trách nhiệm của nhà trường trong tình huống này.
Clip: Trẻ mầm non bị nhồi nhét trên xe 7 chỗ
‘Do đoạn đường về trường ngắn, mất ít thời gian di chuyển nên bác tài xế tư vấn giúp là cho các con lên cùng xe, gập hết ghế phía sau, các bạn bé nên ngồi vừa. Bình thường là các con sẽ lên xe bằng cửa nhưng hôm đó cô có nhờ tài xế mở đường cốp, gập ghế và bế các con lên cho dễ’ – đại diện nhà trường cho hay.
Sau khi đưa trẻ về trường an toàn, bàn giao cho phụ huynh thì có thông tin vụ việc trên mạng xã hội. Nhà trường đã liên hệ với toàn bộ phụ huynh có con tham gia buổi dã ngoại và gửi lời xin lỗi đồng thời cam kết sẽ không vi phạm các quy định về xe đưa đón, đảm bảo an toàn cho trẻ. Được biết, chi phí tham gia buổi dã ngoại là 150.000 đồng/học sinh.
Liên quan đến vụ việc, bà Tạ Thị Hồng Vân – Phó trưởng Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Đông Anh cho biết, phòng đã nắm được thông tin và đang tiến hành cho xác minh. Bên cạnh đó, đơn vị này cũng yêu cầu trường viết tường trình vụ việc và sẽ có hướng giải quyết.