Sở GD&ĐT Nghệ An yêu cầu các nhà trường giám sát chặt chẽ khoản thu của Ban đại diện cha mẹ học sinh, đảm bảo thu đúng, chi đủ theo quy định.
Vừa qua, thông tin việc thu tiền phục vụ cho chuẩn bị chương trình văn nghệ của một lớp học tại Trường THCS Hà Huy Tập (TP Vinh, Nghệ An) được chia sẻ trên mạng xã hội gây xôn xao dư luận. Cụ thể, đại diện cha mẹ học sinh lớp 8H nhắn trong nhóm phụ huynh của lớp huy động thu 700.000 đồng/học sinh để mua áo đồng phục và kinh phí để chuẩn bị cho tiết mục diễn văn nghệ tập thể lớp chào mừng ngày Nhà giáo Việt Nam 20/11.
Tuy nhiên, khi vấn đề này đưa ra triển khai, có một số phụ huynh trong lớp đã phản đối và nhắn trực tiếp lại trong nhóm. Nội dung viết: “Em xin phép con em không tham gia. Ba năm học, lần đầu tiên em ý kiến vì số tiền chi quá cao. Có những gia đình nhiều con đi học, đầu năm đã thu bao nhiêu khoản khác, chi 700.000 đồng cho việc này là hơi nhiều”. Tuy nhiên, trước ý kiến này, đại diện phụ huynh của lớp vẫn giữ nguyên chủ trương mong các phụ huynh “cố gắng một chút”. Lớp vẫn tiếp tục triển khai tiết mục văn nghệ trừ các bạn có phụ huynh không đồng tình.
Số tiền chuẩn bị chương trình văn nghệ đưa ra khiến một số phụ huynh không đồng tình và cho rằng hơi nhiều trong khi đầu năm học có nhiều khoản đóng góp.
Trước sự việc này, ngay chiều hôm qua (24/10), Trường THCS Hà Huy Tập đã tổ chức họp với Ban đại diện cha mẹ học sinh của lớp và yêu cầu dừng ngay việc triển khai các khoản thu không đúng quy định.
Bà Hà Lê Hòa Bình – Hiệu trưởng nhà trường cho hay, nhà trường đã chỉ đạo chấn chỉnh lại giáo viên chủ nhiệm, Ban đại diện cha mẹ học sinh trường và các lớp, trong đó có lớp 8 nêu trên về cách thức làm việc. Chủ trương này vừa mới thông báo trong nhóm phụ huynh lớp hiện chưa triển khai thu.
Theo hiệu trưởng nhà trường các chương trình chào mừng ngày Nhà giáo Việt Nam 20/11 là hoạt động trải nghiệm cho học sinh, mục đích tri ân thầy cô giáo chứ không phải như diễn viên chuyên nghiệp lên sân khấu biểu diễn. Vì vậy các hoạt động trên tinh thần cho các cháu tự tổ chức tập luyện, có ý nghĩa, tiết kiệm. Kinh phí không được phép chia cho phụ huynh để vận động.
Bà Hà Lê Hòa Bình nói thêm, theo kế hoạch tổ chức hoạt động chào mừng ngày Nhà giáo Việt Nam của Liên đội Trường THCS Hà Huy Tập, có nhiều cuộc thi ý nghĩa gồm: thi đua Tuần học tốt – Giờ học tốt; thi Lớp sạch, lớp đẹp; thi viết “Những kỷ niệm sâu sắc về thầy cô và mái trường” đối với học sinh khối 9; thi clip “Tuyên truyền, giới thiệu sách trực tuyến tỉnh năm 2023” đối với học sinh khối 7; thi văn nghệ đối với học sinh khối 6; thi dân vũ đối với học sinh khối 8 (Trang phục thi dân vũ ghi rõ là đồng phục thể thao của trường hoặc lớp nếu có).
“Sự việc xảy ra vừa qua ở lớp 8 do phụ huynh lo lắng để tổ chức cho các con nên đã vội vàng chưa xin ý kiến của giáo viên chủ nhiệm và nhà trường. Đây chỉ là tự phát của 1 lớp và hoàn toàn do phụ huynh thực hiện chứ không phải chủ trương của nhà trường”, bà Hà Lê Hòa Bình cho biết.